Old Pension : जुनी पेन्शन योजना लागु करणे संदर्भात केंद्र सरकारकडून अत्यंत महत्वपुर्ण निर्णय ( OM ) निर्गमित !

Spread the love

केंद्रीय नागरी सेवा (पेन्शन) नियमांतर्गत संरक्षण, राष्ट्रीय पेन्शन प्रणालीच्या जागी, ज्या केंद्र सरकारच्या कर्मचार्‍यांची 22.12.2003 रोजी किंवा त्यापूर्वी जाहिराती/ जाहिरात केलेल्या पदांवर/ रिक्त पदांवर भरती करण्यात आली होती. अशा अधोस्‍वाक्षरी करणार्‍यांना असे सांगण्‍याचे निर्देश दिले आहेत की, अर्थ मंत्रालय (आर्थिक व्यवहार विभाग) अधिसूचना क्रमांक 5/7/2003- ECB आणि PR दिनांक 22.12.2003 द्वारे राष्ट्रीय निवृत्ती वेतन प्रणाली (NPS) लागू केल्‍यामुळे, सर्व सरकारी नोकरांची नियुक्ती किंवा ०१.०१.२००४ नंतर केंद्र सरकारच्या सेवेतील पदांना (सशस्त्र दल वगळता) या योजनेअंतर्गत अनिवार्यपणे समाविष्ट केले जाईल. केंद्रीय नागरी सेवा (पेन्शन) नियम, 1972 आणि इतर संबंधित नियमांमध्ये देखील 30.12.2003 रोजीच्या अधिसूचनेद्वारे सुधारणा करण्यात आली होती आणि या दुरुस्तीनंतर, ते नियम 31.12.2003 नंतर सरकारी सेवेत नियुक्त झालेल्या सरकारी नोकरांना लागू होणार नाहीत.

2. त्यानंतर, पेन्शन आणि पेन्शनर्स कल्याण विभागाने कार्मिक आणि प्रशिक्षण विभाग, खर्च विभाग आणि माननीय न्यायालयांच्या विविध प्रतिनिधित्व/ संदर्भ आणि निर्णयांच्या प्रकाशात कायदेशीर व्यवहार विभाग यांच्याशी सल्लामसलत करून, OM द्वारे सूचना जारी केल्या. क्र. 57/04/2019- P&PW(B) दिनांक 17.02.2020 केंद्र सरकारच्या कर्मचार्‍यांना 01.01.2004 पूर्वी झालेल्या रिक्त पदांविरुद्ध 31.12.2003 रोजी किंवा त्यापूर्वी जाहीर झालेल्या निकालांमध्ये भरतीसाठी यशस्वी घोषित करण्यात आलेल्या एका वेळेचा पर्याय देत आहे. 01.01.2004 रोजी किंवा नंतर सेवेत सामील झाल्यावर राष्ट्रीय पेन्शन प्रणाली अंतर्गत, CCS(पेन्शन) नियम, 1972 (आता 2021) अंतर्गत समाविष्ट केले जाईल. दिनांक 17.02.2020 रोजी उपरोक्त ओएम अंतर्गत विविध क्रियाकलापांसाठी निश्चित वेळापत्रक होते.

3. या विभागामध्ये 01.01.2004 रोजी किंवा त्यानंतर नियुक्त केलेल्या सरकारी नोकरांकडून केंद्रीय नागरी सेवा (पेन्शन) नियम, 1972 (आता 2021) अंतर्गत पेन्शन योजनेचा लाभ वाढवण्याची विनंती करणारे प्रतिनिधी प्राप्त झाले आहेत. नॅशनल पेन्शन सिस्टीमच्या अधिसूचनेपूर्वी भरतीसाठी जाहिरात केलेल्या/ अधिसूचित केलेल्या पदे/ रिक्त पदांविरुद्ध, विविध माननीय उच्च न्यायालये आणि माननीय केंद्रीय प्रशासकीय न्यायाधिकरणांच्या न्यायालयीन निकालांचा संदर्भ देऊन अर्जदारांना असे फायदे मिळू शकतात.

या संदर्भात न्यायालयांचे विविध प्रतिनिधित्व/ संदर्भ आणि निर्णयांच्या प्रकाशात आर्थिक सेवा विभाग, कार्मिक आणि प्रशिक्षण विभाग, खर्च विभाग आणि कायदेशीर व्यवहार विभाग यांच्याशी सल्लामसलत करून या प्रकरणाची तपासणी करण्यात आली आहे. आता असे ठरवण्यात आले आहे की, राष्ट्रीय निवृत्ती वेतन प्रणालीसाठी अधिसूचनेच्या तारखेपूर्वी म्हणजेच 22.12.2003 पूर्वी आणि भरती/ नियुक्तीसाठी जाहिराती/ अधिसूचित केलेल्या पदावर किंवा रिक्त पदांवर केंद्र सरकारच्या नागरी कर्मचाऱ्याची नियुक्ती करण्यात आली आहे. 01.01.2004 रोजी किंवा नंतर सेवेत सामील झाल्यावर राष्ट्रीय निवृत्तीवेतन प्रणाली अंतर्गत, CCS(पेन्शन) नियम, 1972 (आता 2021) अंतर्गत कव्हर करण्याचा एक- वेळ पर्याय दिला जाऊ शकतो. 31.08.2023 पर्यंत संबंधित सरकारी नोकरांनी हा पर्याय वापरला जाऊ शकतो.

5. जे सरकारी कर्मचारी वरील पॅरा-4 नुसार पर्याय वापरण्यास पात्र आहेत, परंतु जे निर्धारित तारखेपर्यंत हा पर्याय वापरत नाहीत, ते राष्ट्रीय पेन्शन प्रणालीद्वारे संरक्षित केले जातील.

6.एकदा वापरलेला पर्याय अंतिम असेल.

7. सीसीएस (पेन्शन) नियम, 1972 (आता 2021) अंतर्गत कव्हरेज संबंधित बाब सरकारी कर्मचाऱ्याने वापरलेल्या पर्यायावर आधारित, ज्या पदांसाठी असा पर्याय विचारात घेतला जात आहे त्या पदांच्या नियुक्ती प्राधिकरणासमोर ठेवला जाईल, या सूचनांनुसार. सरकारी नोकराने सीसीएस (पेन्शन) नियम, 1972 (आता 2021) अंतर्गत कव्हरेजसाठीच्या अटींची पूर्तता केल्यास, या सूचनांनुसार, या संदर्भातील आवश्यक आदेश 31 ऑक्टोबर 2023 पर्यंत नवीनतम जारी केला जाईल. चे एनपीएस खाते अशा सरकारी नोकरांना, परिणामी, 31 डिसेंबर, 2023 पासून बंद केले जाईल,

8. जे सरकारी नोकर CCS (पेन्शन) नियम, 1972 (आता 2021) अंतर्गत पेन्शन योजनेवर स्विच करण्याचा पर्याय वापरतात, त्यांना सामान्य भविष्य निर्वाह निधी (GPF) चे सदस्यत्व घेणे आवश्यक आहे. सरकारी कर्मचाऱ्याच्या NPS खात्यातील कॉर्पसच्या लेखासंबंधी, लेखा नियंत्रक (CGA) यांनी खालील स्पष्टीकरण पत्र क्रमांक 1(7) (2)/ 2010/ cla./ TA III/ 390 दिनांक 14.11 द्वारे सादर केले आहे. 2019 आणि LD. टीप क्रमांक TA-3-6/3/2020- TA- III/ cs-4308/450 दिनांक 23.12.2022:

i खात्यातील कर्मचार्‍यांच्या योगदानाचे समायोजन: व्यक्तीच्या GPF खात्यात रक्कम जमा केली जाऊ शकते

iii गुंतवणुकीच्या कौतुकामुळे वर्गणीच्या वाढीव मूल्याचे समायोजन- सरकारला रक्कम जमा करून हिशोब केला जाऊ शकतो. M.H अंतर्गत खाते 0071- पेन्शन आणि इतर सेवानिवृत्ती लाभांसाठी योगदान 800- इतर पावत्या (LMMHA मध्ये वरील शीर्षाखाली टीप).

सर्व मंत्रालये/ विभागांना विनंती करण्यात येते की त्यांनी या आदेशांना न चुकता व्यापक प्रसिद्धी द्यावी. या ओ.एम.मध्ये नमूद केलेल्या अटींची पूर्तता करणाऱ्या सरकारी कर्मचाऱ्यांची प्रकरणे. आणि जे CCS (पेन्शन) नियम, 1972 (आता 2021) अंतर्गत पेन्शन योजनेवर स्विच करण्याचा पर्याय वापरतात त्यांना या आदेशांनुसार प्रशासकीय मंत्रालये/ विभागांद्वारे सेटल केले जाऊ शकते.

या संदर्भात केंद्र सरकारकडून निर्गमित झालेला ऑफिस मेमोरिंडम डाउनलोड करण्यासाठी पुढील लिंक वर क्लिक करा .

केंद्र सरकार निर्णय (OM)

कर्मचारी विषयक / शासकीय पदभरती / योजना व ताज्या बातम्यांच्या नियमित अपडेट करीता Whatsapp ग्रुपमध्ये सामिल व्हा .

Leave a Comment