आता पुरुष कर्मचाऱ्यांनाही मिळणार दोन वर्षाची बाल संगोपन रजा ! राज्य सरकारने घेतला मोठा निर्णय !

Spread the love

महिला कर्मचाऱ्यांना बालसंगोपनासाठी विशेष रजा देण्यात येते आता ही रजा पुरुष कर्मचाऱ्यांना देखील मिळणार आहे .अशी तरतूद हरयाणा राज्य सरकारने कर्मचारी रजा नियमावली मध्ये करण्यात आलेले आहे .

हरियाणा राज्य कर्मचाऱ्यांना संपूर्ण सेवा कार्यकाळामध्ये 730 दिवसांची रजा मिळणार आहे . ही रजा बालसंगोपनासाठी देण्यात येणार असून , यासंबंधीचा निर्णय हरियाणा राज्य सरकारने सन 2022 मध्येच घेतला होता , परंतु या संबंधाचे अधिकृत अधिसूचना दिनांक 23 फेब्रुवारी 2023 पासून लागू करण्याचे आदेश देण्यात आलेले आहेत .

यापूर्वी बालसंगोपनाची रजा केवळ महिला कर्मचाऱ्यांना देण्यात येत होती .परंतु आता पुरुष कर्मचाऱ्यांना देखील दोन वर्षांची बालसंगोपन रजा मिळणार आहे . या रजेसाठी खालील निकष पूर्ण करणारे पुरुष कर्मचारी पात्र ठरणार आहेत .

यामध्ये विधुर , घटस्फोटीत असलेल्या एकल पुरुष सरकारी कर्मचाऱ्यांना बालसंगोपन रजेचा लाभ मिळणार आहे . त्याचबरोबर मूल दिव्यांग असल्यास सक्षम आरोग्य अधिकाऱ्यांचे प्रमाणपत्र असतील अशा प्रकरणी , त्याचबरोबर 40% अशक्तता अथवा दिव्यांग मुलांसाठीही या रजेचा लाभ घेता येईल . याकरिता कोणत्याही वयाची अट असणार नाही , परंतु अधिसूचनेनुसार 18 वर्षापर्यंतच्या वयाच्या दोन मुलांच्या संगोपनासाठीच ही रजा मिळू शकणार आहे .

कर्मचारी विषयक / शासकीय पदभरती /शासकीय योजना व ताज्या बातम्यांच्या नियमित अपडेट साठी व्हाट्सएप ग्रुप मध्ये सामील व्हा .

Leave a Comment