आंतरराष्ट्रीय बाजारपेठेतून कापसाला वाढली मोठी मागणी , कापसाला मिळणार 15,000 रुपये भाव !

Spread the love

कापसाला आंतरराष्ट्रीय बाजारातून मोठ्या प्रमाणात मागणी मिळाली आहे. आता कापसाचा बाजार भाव 15000 रुपये होणार आहे.शेतकऱ्यांसाठी आनंदाची बातमी आहे कापसाच्या किंमतीमध्ये वाढ झाली आहे. त्यामुळे भारत सरकार मोठ्या प्रमाणात निर्यात करीत आहे.

फायबर जव॓ळजवळ शुद्ध सेल्युलोज आहे. नैसर्गिक परिस्थितीत, कापसाचे बोंडे बियाणे पसरविण्याचे प्रमाण वाढवतात. फायबर बहुतेकदा सुत किंवा धाग्यात कापले जातात. मऊ आणि श्वास घेण्यायोग्य कापड तयार करण्यासाठी वापरले जाते,जे आज कपड्यांमध्ये सर्वात जास्त वापरले जाणारे नैसर्गिक फायबर कापड आहे.

प्राचीन काळापासून लागवड केली जात असली तरी,तरी कापूस जिन्याच्या शोधामुळे उत्पादन खर्च कमी झाला ज्यामुळे कापसाचा व्यापक वापर झाला आहे. चीन, भारत, यूनाइटेड स्टेट हे 3 उत्पादकासोबतच जगभरात कापूस पिकवला जातो.
बाजारपेठ हे भारताच्या आंध्र प्रदेश राज्यातील कुर्नूल जिल्ह्यात वसलेले आहे. भारतातील कापूस हा प्रमुख कृषी माल असल्याने या भागात कापूस हे पीक घेतले जाण्याची शक्यता आहे. कापूस व्यवसायात कापूस वनस्पतीची लागवड आणि प्रक्रिया तसेच कापूस उत्पादनाचे उत्पादन आणि व्यापार यांचा समावेश होतो.

कापूस हा एक प्रमुख कृषी माल आहे आणि जगभरातील अनेक देशाच्या अर्थव्यवस्थेत कापूस उद्योग महत्वाची भूमिका बजावतो.
ही प्रक्रिया सामान्यतः जमीन निवडणे ते तयार करण्यापासून सुरू होते त्यानंतर कापूस बियाणे लागवड होते. लागवडीनंतर कपाशीच्या रोपाची काळजी घेणे, किड आणि रोग यापासून संरक्षण करणे आवश्यक आहे. कापसाची रोपे परिपक्व झाल्यानंतर हाताने किंवा यंत्राने कापणी केली जाते.

कापसाचे दर कधी वाढणार?
K.R.C. असा विश्वास आहे की cs 2022-23 मध्ये कापसाच्या जास्त आवकच्या अपेक्षेने कापसाच्या कीमती आणखी मध्यम होतील,जरी ते प्री-कोविड पेक्षा जास्त राहतील.

कापसाची सर्वोच्च किंमत काय होईल:
ऐतिहासिकदृष्टया,2011 च्या मार्चमध्ये कापूस 227 च्या सर्वकालीन उच्चांकावर पोहोचला.

कापसाला आणखी मागणी आहे का?
कापसाला आंतरराष्ट्रीय बाजारात मोठी मागणी आहे, कापूस मोठ्या प्रमाणात इतर देशात निर्यात केला जातो.

आजचा कापूस दर किती आहे?
आजचा कापूस भाव 8000 हजार रुपये असून, बाजार समितीनुसार बाजार भावात थोडा फार बदल असल्याचे दिसून येते.

Leave a Comment